Abubuwa 3 da Ya Kamata Ku Sani Game da Daniyel
31/03/2026
Abubuwa 3 da Ya Kamata Ku Sani Game da Yaƙubu
07/04/2026
Abubuwa 3 da Ya Kamata Ku Sani Game da Daniyel
31/03/2026
Abubuwa 3 da Ya Kamata Ku Sani Game da Yaƙubu
07/04/2026

Abubuwa 3 da Ya Kamata Ku Sani Game da Irmiya

Irmiya yana ɗaya daga cikin littattafan Littafi Mai Tsarki mafi ban tsoro. Dangane da ƙidayar kalmomi, shi ne mafi tsawo a cikin Littafi Mai Tsarki gaba ɗaya. Yana tafiya tsakanin hotunan waƙa da labarai, sau da yawa ba tare da gargaɗi ba, kuma ba ya bin tsarin lokaci. Yawancin abubuwan da ke cikinsa suna game da hukunci mai tsanani da zunubi mai tsanani, tare da ɗan haske na bege. Mutane sau da yawa suna jin ruɗani lokacin da suka yi ƙoƙarin karanta shi.

Amma Allah ya ba mu wannan littafin don ƙarfafa mu (Romawa 15:4). Idan muka tuna abubuwa uku yayin da muke karantawa, za mu fara fahimtar baiwar Allah da ƙaunarsa wajen ba mu wannan littafin mai ƙalubale.

1. Jigon littafin shine hukunci zuwa ga maidowa.

Duk da wahalarsa, littafin Irmiya gaba ɗaya ya bayyana jigogi biyu na asali: hukunci da maidowa. Ayar jigon ta yi nuni ga waɗannan jigogi biyu: Ubangiji ya sanya Irmiya “a kan al’ummai da mulkoki, domin ya tumɓuke da rushewa, ya halaka da rushewa, ya gina da kuma dasawa” (Irmiya 1:10). Fi’iloli huɗu na farko suna game da hukunci (tarawa, rushewa, rushewa, da rushewa). Na biyu na ƙarshe suna game da gyarawa (gina da dasawa).

Nassoshin shari’a suna nuni ne ga faɗuwar Urushalima a hannun Babilawa a shekara ta 586 kafin haihuwar Annabi Isa (BC). Ubangiji yana son tabbatar da cewa wannan mummunan lamari shi ne sakamakon mummunan zunubin Yahuza. Yawancin ambato game da la’anar alkawari a cikin Kubawar Shari’a 28 sun nuna cewa Ubangiji yana da aminci ga abin da ya ce zai yi lokacin da mutanensa suka ci amanarsa. Hakika, ya yi haƙuri sosai.

A lokacin hidimar Irmiya, faɗuwar Yahuda ta zama abin da ba makawa. Babu wani tuba ko addu’a da zai iya hana shi. Shi ya sa Ubangiji ya hana Irmiya yin addu’a domin mutanen (Irmiya 7:16; 11:14). Saboda haka, hanya ɗaya tilo da za a bi don Yahuda ita ce ta karɓi hukunci, har da korarsu daga ƙasar alkawari (Irmiya 21:8–10).

Amma mafi ban mamaki na saƙon Irmiya shi ne cewa Ubangiji—Allah ɗaya da ya kawo musu hukunci mai tsanani—shi ma yana da niyyar kawar da la’anar (Irmiya 31:28) da kuma warkar da mutanensa (Irmiya 30:12–17; duba. Maimaitawar Shari’a 32:39). Zai yi fiye da kawai mayar da Yahuda zuwa matsayin da take kafin hijira. Yana da niyyar bayar da sabuwar kyauta: sabon alkawari, inda Allah zai magance matsalar zunubi da ta kai ga hijira tun farko. Ubangiji zai rubuta dokarsa a zukatan mutanensa (Irmiya 31:31–34) kuma ya ba su damar dagewa cikin bangaskiya (Irmiya 32:40). Zunubi ba zai ƙara yin nasara ba.

Saboda haka, an ba da littafin Irmiya ne don taimaka wa Yahuda ta shawo kan wannan mummunan ƙarshen labarinsu. Ko da yake an tumɓuke al’ummarsu a kowane mataki (sarki, haikali, ƙasa, alkawari), Irmiya ya nuna cewa Ubangiji yana da manufar fansa. Ya kawar da waɗannan kyaututtukan masu duhu don shirya hanya don kyaututtuka na ƙarshe, waɗanda ba za su taɓa shuɗewa ba. Ƙarshen labarin Isra’ila ba zai zama fushi a ƙarshe ba, amma alheri da ɗaukaka.

2. Masu magana wani lokacin suna canzawa a cikin littafin ba tare da gabatarwa don nuna canjin ba.

Mutane sau da yawa suna fama da fahimtar sassan waƙoƙi na Irmiya. Waɗannan nassoshi masu wadata suna fara samun ma’ana lokacin da muka fahimci cewa Irmiya yana kwatanta tattaunawa tsakanin Ubangiji, Irmiya, da mutane. Wani lokaci yana kwatanta mutanen ta amfani da hoton “Uwargida Sihiyona” mai salo (Irmiya 10:19-20), inda aka kwatanta Urushalima a matsayin mace.1

A cikin waɗannan tattaunawa masu ban mamaki, mai magana wani lokacin yana canzawa ba tare da gabatarwa don nuna canjin ba. Misali, a cikin Irmiya 8:18–9:3, mai magana yana canzawa sau biyar. Saboda haka, dole ne mu koyi gano canjin murya bisa ga alamun da ke cikin rubutun. Idan ka tambayi kanka, “Wa ke magana a cikin wannan ayar?” kuma ka yi tsammanin mai magana sau da yawa yana canzawa, za ka iya fahimtar nassoshi masu wahala. Sharhi, ba shakka, zai iya zama babban taimako a gare mu a wannan fanni.

3. Littafin yana nuni ga Yesu Kiristi da ikklisiya.

Ubangiji Yesu, wanda shine babban marubucin Irmiya (1 Bitrus 1:11), ya gaya mana cewa littafin a ƙarshe yana game da Shi ne (Luka 24:25-27). Kuma idan littafin Irmiya yana game da Yesu ne, to yana game ikklisiyar sa ne, wanda yake ɗaya da Shi.

Idan muka karanta Irmiya, ya kamata mu yi tsammanin haɗuwa mai ba da rai da Yesu. Amma kuma ya kamata mu yi tsammanin kalmomi masu ba da rai game da kanmu. Ubangiji Yesu shine reshe mai adalci daga zuriyar Dauda, ​​wanda za a kira shi, “Ubangiji shine adalcinmu” (Irm. 23:5-6). Amma ana kiran ikklisiyan da wannan suna (Irm. 33:16). Adalcin Allah ba zai wadatar da sarkinsa na har abada ba, har ma da mutanensa.

Waɗannan annabci kai tsaye game da zuwan Yesu farkon ne kawai. Hukuncin da ya faru da Yahuda da al’ummai—abin da annabawa ke kira “ranar Ubangiji”—ƙaramin tsammani ne kawai na ranar ƙarshe ta hukunci, wanda mutuwar Yesu a kan gicciye ta nuna (lura da duniya tana girgiza kuma sararin sama ya yi duhu lokacin da Yesu ya mutu, hoto daga ranar Ubangiji, Matta 27:45, 51). Saboda haka, lokacin da Irmiya ya yi magana game da hukuncin Ubangiji a kan Yahuda da al’ummai, za mu iya fahimtar gicciyen Almasihu sosai. Haka kuma, bayanin Irmiya mai kyau game da maidowa (Irmiya 30-33) yana nuna mulkin Allah na har abada, wanda ya zo a cikin tashin Yesu daga matattu, kodayake ba cikakke ba kuma a ƙarshe.

Saboda haka, littafin Irmiya yana shaida labarinmu. A dawowar Almasihu, hukuncin da Irmiya ya yi magana a kai zai sami cikarsa ta ƙarshe. Kuma wannan hukunci a kan tsohon halitta zai kawo mu ga maidowa ta har abada wanda Irmiya shi ma ya annabta. Saboda haka, littafin Irmiya ya kasance mai taimako ga masu karatu a kowane zamani.


1. A cikin Irmiya 10:19-21 Uwargida Zion ta yi kuka game da bala’in da ya same ta. Don ƙarin bayani, duba Matthew H. Patton, Jeremiah, Zondervan Bayanin Tafsirin Tsohon Alkawari (Grand Rapids, Zondervan: na gaba).

Wannan labarin wani ɓangare ne na tarin Kowane Littafi na Littafi Mai Tsarki: Abubuwa 3 da Ya Kamata a Sani

Matthew H Patton
Matthew H Patton
Dr. Matthew H. Patton fasto ne na ikklisiyan Presbyterian na Covenant da ke Vandalia, Ohio. Shi ne marubucin Basics of Hebrew Discourse: A Guide to Working with Hebrew Prose and Poetry kuma marubucin Deuteronomy: A 12-Week Study.