Abubuwa 5 da Ya Kamata Ku Sani Game da Zama Uba
13/01/2026
Abubuwa 5 da Ya Kamata Ku Sani Game da Tauhidin Alkawari
20/01/2026
Abubuwa 5 da Ya Kamata Ku Sani Game da Zama Uba
13/01/2026
Abubuwa 5 da Ya Kamata Ku Sani Game da Tauhidin Alkawari
20/01/2026

Abubuwa 5 da Ya Kamata Ku Sani Game da Aure

Da yake an yi ta magana game da aure, yana da muhimmanci a tuna da muhimman abubuwa. Ko kai mai aure ne ko marar aure, ga abubuwa biyar da ya kamata ka sani game da aure waɗanda shahararrun Ws guda biyar suka taƙaita: su wanene, me, yaushe, a ina, da kuma me yasa.

1. Wanene: Allah ne ya tsara aure, ga namiji ɗaya da mace ɗaya, waɗanda aka haɗa su daidai gwargwado (Farawa 2:24; Matta 19:4–5).

Allah ne ya halicci aure. Idan muna bukatar albarkar Allah ga aure, yana da kyau mu bi ƙa’idodinsa game da shi. Mafi mahimmanci ga Kiristoci, wannan yana nufin kasance da bagaskiya daya ɗaya (2 Kor. 6:14). Wani lokaci Kirista yakan auri wanda ba Kirista ba saboda mutane suna canzawa. Ko dai ɗaya daga cikin ma’auratan ya zo ga bangaskiya ko ɗaya daga cikin ma’auratan ya tabbatar bai taɓa samun gaskiya ba tun farko. Ko da yake Allah ya ba da izinin irin waɗannan auren gauraye, har ma ya yi aiki ta hanyar irin waɗannan auren, Ya umarce mu da kada mu shiga irin wannan auren ta hanyar zaɓi. Ga Krista, zaben auren wanda ba Krista ba yana nufin kauce wa Kristi maimakon kusantarsa, kuma yin tafiya ba tare da bin jagorancin Ruhu Mai Tsarki ba, maimakon tafiya tare da Shi. (Gal. 5:16–19).

2. Me: Aure haɗin kai ne na tsawon rai tsakanin miji da mata, yana nuna alaƙar da ke tsakanin Almasihu da ikklisiya.

Aure yana nufin mutane biyu su bar danginsu na asali don su fara sabuwar iyali. Auren Kirista hoto ne na dangantakar da ke tsakanin Kristi da ikklisiya, amaryarsa (Afisawa 5:32; 2 Kor. 11:2). Saboda haka, ana ba wa maza umarni da su yi koyi da matsayin Kristi a matsayin shugaban ikklisiya. Ana kiran maza su jagoranci ta hanyar sadaukarwa, har ma su ba da ransu ga matansu kamar yadda Kristi ya yi wa ikklisiya (Afisawa 5:25). Haka kuma ana ba wa mata umarni da suka dace da matsayin ikklisiya a matsayin jikin Kristi. Ana kiran mata su miƙa wuya ga mazansu kamar yadda ikklisiya ke miƙa wuya ga Kristi (Afisawa 5:24). Duka ayyukan suna da mahimmanci. Abin girmamawa ne da hakki kuma ma’aurata su bayyana dangantakar da ke tsakanin Kristi da ikklisiya ta hanyar aurensu.

3. Lokacin: Aure na tsawon rayuwa ne, amma ba har abada ba (Matta 22:30).

Aure na wannan duniya ne, na halin yanzu, kamar yadda alkawaran aure da yawa ke fadi:, “Cikin dadi ko cikin rashin jin dadi, cikin wadata ko cikin talauci, cikin ciwo ko cikin lafiya, har iyakar ranku” a wai kawai don lokutan da muke jin ana ƙaunarmu ko kuma muna jin muna son ƙauna ba ne – aure na tsawon rayuwa ne. Ko da yake Allah ya tanadar da saki a matsayin zaɓi don takamaiman yanayi, ba za a bi shi a matsayin amsa ga kowane yanayi da ba a so, ba zato ba tsammani, ko rashin adalci ba. A cikin tsammanin ƙalubalen aure, ma’aurata suna addu’a cikin hikima don Allah ya sabunta, ya ƙara, har ma ya ninka ƙaunarsu ga juna (Matta 7:7), suna sane cewa Allah yana farin cikin amsa irin waɗannan addu’o’in (1 Yahaya 5:14–15).

Ɗaya daga cikin dalilan da ya sa ma’aurata ke buƙatar irin waɗannan addu’o’in shine saboda har yanzu mu masu zunubi ne, amma wannan ba dalili ba ne na rasa bege. Bin tsarin da Almasihu ya kafa, Ruhu yana ba mu damar ƙaunar junanmu ta hanyar sadaukarwa. Kasancewar zunubi ba cikas ba ne ga aure, sai dai yanayinsa. Allah yana kiran ma’aurata, ta wurin alherinsa, su jure wa junansu cikin ƙauna (Afisawa 4:2). Ma’aurata masu hikima suna dogara ga Allah don taimaka musu su yi amfani da auren da ba shi da cikakkiyar kamala—kuma suna lura da kuma gode wa Allah saboda albarkarSa da yawa a cikinsa (1 Tas. 5:18).

Ko da an yi aure a wannan rayuwa ko ba a yi ba, duk masu bi za su ji daɗin bikin auren Ɗan Rago, aure ɗaya mai ɗorewa kuma cikakke tsakanin Kristi da ikklisiyan sama har abada (Ru’ya ta Yohanna 19:6–9).

4. A ina: Aure yana kafa sabuwar iyali da kuma sabon gida.

Kamar yadda fassarar King James ta faɗa a cikin waƙa, Allah ya kira miji da mata su Bar iyayensu su kuma manne wa juna (Farawa 2:24). Canja babban amincin mutum daga iyaye zuwa ga abokin aure na iya zama abu mai wahala.. Tazara tsakanin ma’aurata da iyayensu na iya taimakawa wannan tsari. Allah ya kira ma’aurata su ci gaba da girmama iyaye amma ba lallai ba ne su yi musu biyayya (Fitowa 20:12; Afisawa 6:2–3). Dole ne ma’aurata su fahimci bambancin. Za su iya sauraron shawarar iyaye, har ma su yi maraba da hikimarsu, amma ma’aurata dole ne su yanke shawara da kansu a matsayin iyali mai zaman kanta, domin haka Allah yake ganinsu (Farawa 2:24).

5. Dalili: Allah ya bayar da manufofi guda huɗu don aure. Ma’aurata suna girmama Allah ta hanyar neman cika dukkan huɗun yayin da yake ba da dama.

  1. Renon yara. Duk da cewa wasu ma’aurata za a iya hana su haihuwa ta hanyar da ta dace, Littafi Mai Tsarki yana ɗaukar yara a matsayin albarka da za a nema (Zabura 127:3–5; Mal. 2:15), kuma iyaye za su renon yara cikin horo da koyarwar Ubangiji (Afisawa 6:4).
  2. Gamsuwa ta jima’i. Allah bai yarda da jima’i a wajen aure ba (1 Kor. 7:2). A cikin aure, ana jin daɗinsa, kamar kowace kyakkyawar baiwa daga Allah.
  3. Yana albarkaci duniya da kuma ikklisiya. Sau da yawa, ma’aurata sun fi jimlar sassanta. Biyu za su iya hidima fiye da ɗaya (Mai-Wa’azi 4:9–12, Matta 20:28).
  4. Abota. A lokacin halitta, lokacin da Allah ya halicci komai, ya bayyana cewa yana da kyau (Farawa 1:31). Haka nan za a iya cewa game da aure. Abu ɗaya da Allah ya ce ba shi da kyau shi ne mutum ya kasance shi kaɗai (Farawa 2:18).

Idan akwai abu ɗaya kawai da za a tuna, to wannan shine: aure yana da kyau. Aure hanya ce mai mahimmanci da Allah ke ba wa mutane abota, kuma muna yin daidai mu yi tsammanin albarkarSa mai yawa a kansa yayin da muke girmama Shi a cikinsa.


Wannan labarin wani ɓangare ne na tarin Abubuwa 5 da Ya Kamata Ku Sani.

Emily Van Dixhoorn
Emily Van Dixhoorn
Emily Van Dixhoorn ta kammala karatunta a Westminster Theological Seminary. Ita ce marubuciyar Gospel-Shaped Marriage: Grace for Sinners to Love Like Saints kuma marubuciyar Confessing the Faith Study Guide . Emily da mijinta Chad suna zaune a Charlotte, NC tare da 'ya'yansu biyar.